Chỉ định:
Đau cấp tính và mãn tính như đau đầu, đau răng, đau bụng kinh, đau thần kinh, đau khớp và đau cơ. Hạ sốt ở bệnh nhân bị cảm hay những bệnh có liên quan tới sốt.
Chống chỉ định:
Nhạy cảm với Paracetamol. Rối loạn trầm trọng chức năng gan và thận. Thiếu enzym glucose-6-phosphate-dehydrogenase.
Tương tác thuốc:
Khi dùng Paracetamol trong suốt thời gian điều trị ngắn cùng với thuốc kháng đông không ghi nhận biểu hiện đáng kể nào trên lâm sàng. Với những thuốc khác, có thể xảy ra sự ức chế lẫn nhau trong quá trình chuyển hóa thoái biến. Sử dụng đồng thời với rượu làm trầm trọng thêm độc tính trên gan. Paracetamol làm kéo dài thời gian bán thải trừ Chloramphenicol.
Tác dụng ngoại y (phụ):
Khi dùng Paracetamol vài trường hợp xảy ra những phản ứng dị ứng nhẹ, hiếm gặp giảm bạch cầu và giảm tiểu cầu.
Chú ý đề phòng:
Bệnh nhân suy chức năng thận nặng.Tránh uống rượu trong thời gian dùng thuốc.
Liều lượng:
- Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: uống từ 1-2 viên mỗi 4 đến 6 giờ (tối đa 8 viên/ngày).
- Trẻ em 7-12 tuổi: uống 1/2 viên-1 viên mỗi 4 đến 6 giờ (tối đa 4 viên/ngày).
- Khoảng cách tối thiểu giữa 2 lần uống thuốc là 4 giờ. Không dùng quá 10 ngày đối với người lớn và 5 ngày đối với trẻ em mà không có hướng dẫn của thầy thuốc. Không dùng chung với các thuốc khác có chứa Paracetamol. Không được dùng quá liều chỉ định.
Bảo quản:
+ "Lưu ý những sản phẩm đăng trên website thuộc loại thực phẩm chức năng: những sản phẩm này không phải là thuốc và không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh"
+ Dùng thuốc theo chỉ định của Bác sĩ
+ Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng